Theo quy định, khi tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), người lao động (NLĐ) sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Vậy điều kiện nào để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

19/03/2019

Hỏi: Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được 30 tháng, bị công ty sa thải do nghỉ việc 5 ngày trong 1 tháng không có lý do. Vậy tôi có được hưởng BHTN không?

Nguyễn Hoàng Cầm - Tam Dương

Cục Việc làm, Bộ LĐTB&XH trả lời: 

Điều 9 Luật Việc làm quy định: Người lao động đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây: Chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV), trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, HĐLV trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV đối với trường hợp: HĐLĐ hoặc HĐLV không xác định thời hạn; HĐLĐ và HĐLV xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Căn cứ theo quy định trên, ông đã đóng BHTN được 30 tháng, nay công ty sa thải và đã chấm dứt HĐLĐ. Nếu có nhu cầu hưởng BHTN thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, ông nộp hồ sơ cho Trung tâm dịch vụ việc (Trung tâm DVVL) làm để được xem xét, giải quyết hưởng BHTN theo quy định.

Các tin đã đưa ngày: